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UTANGULIZI 

Katika wiki chache zilizopita kumekuwa na taarifa mbalimbali zisizo sahihi 
zinazodai kwamba kuna mgogoro wa ardhi katika eneo la Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) baina ya Serikali na wananchi. 
Ifuatayo ni taarifa rasmi ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
inayoelezea ukweli wa suala zima. 

HISTORIA YA ENEO LA UWANJA WA NDEGE WA KIMATAIFA WA 
KILIMANJARO (KIA) 

Eneo ulipo Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) hivi leo 
lilianza kumilikiwa na Serikali kabla ya mwaka 1969 na lilijulikana kisheria 
Pori Tengefu la Sanya Lelatema, likiwa na eneo la kilomita za mraba 
800.  

Wakati huo mwaka 1969 Serikali ilitenga eneo lenye kilomita za mraba 
110 (hekta 11,085) kutoka kwenye zile kilomita za mraba 800 kwa ajili ya 
matumizi ya uwanja wa ndege. Baadaye eneo la KIA lilipimwa rasmi 
mwaka 1989 kwa ramani ya upimaji Na. E5255/18 iliyosajiliwa na kupewa 
Na. 231264. Eneo lilimilikiwa kihalali kwa hati Na. 22270. 

Vijiji vilivyopakana na uwanja huu ni Kaloleni, Samaria, Malula na 
Majengo Kati kwa upande wa wilaya ya Arumeru mkoani Arusha kwa 
upande wa wilaya ya Hai ni Sanya Stesheni, Tindigani, Chemka na 
Mtakuja. 



Kati ya mwaka 2007 na 2010 wananchi wa jamii ya wafugaji kutoka wilaya 
ya Arumeru mkoani Arusha na Hai mkoani Kilimanjaro, walianza kuingia, 
kuweka makazi na kufanya shughuli za kibinadamu ndani ya eneo la KIA.  

Shughuli hizo za kibinadamu zinazohusisha kilimo na ufugaji ndani ya 
eneo ya uwanja zimekuwa zikiathiri shughuli za uendeshaji hasa katika 
kipindi cha kiangazi ambapo upepo wa vumbi (kisulisuli) hupelekea uono 
hafifu kwa marubani kiasi cha ndege kushindwa kutua na hivyo kulazimika 
kwenda kutua kwa dharura katika viwanja jirani.  

Athari nyingine ya shughuli hizo za kibinadamu ni pamoja na kuharibiwa 
kwa uoto wa asili kwa kukata miti, majani na kulisha mifugo na pia 
kusababisha Serikali kushindwa kutekeleza mpango wa uwanja huu.  

Ili kuhakikisha kunakuwa na uendeshaji salama wa shughuli za uwanja 
wa ndege ambao unaendana na matakwa na viwango vya kitaifa na 
kimataifa, Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan aliagiza Serikali itafute 
fedha kiasi cha shilingi bilioni 11.3 kwa ajili ya kulipa thamani ya 
maendelezo yaliyofanywa na wananchi hao kwenye ardhi hiyo ambayo 
kisheria ni mali ya Serikali. Kiwango hiki kilikuwa ni kwa mujibu wa 
uthamini wa kitaalam wa mali za wananchi uliofanywa katika eneo hili. 

Awali, jumla ya wananchi kutoka kaya 1,712 zilifanyiwa uthamini kwa ajili 
ya kulipwa gharama za maendelezo waliyofanya katika ardhi ya uwanja 
huu wa ndege. Zoezi la uthamini lilianza tarehe 17 Novemba, 2022 na 
kukamilika tarehe 22 Desemba, 2022. Zoezi hili lilijumuisha mali 
zilizoendelezwa juu ya ardhi pekee, mathalani ujenzi wa makazi au 
mashamba ya miti ambapo kwa mashamba ya mazao ya muda mfupi 
wananchi walipewa muda wa kumalizia kuyatunza hadi kuvuna na 
kuyauza bila budhudha. Uthamini wa ardhi haukufanyika kwa sababu 
ardhi hii ni mali ya serikali na wananchi waliokuwa wakiishi hapo 
hawakuwa na umiliki. 

Idadi ya wathaminiwa iliyopatikana ilikuwa kaya 1,061 kwa wilaya ya Hai 
katika vijiji vinne na kaya 651 kwa wilaya ya Arumeru katika vijiji vitatu na 
kufanya jumla ya kaya 1,712. Sehemu ya ardhi ya vijiji hivi ndiyo iliyokuwa 
imeingia kwenye eneo la uwanja wa KIA; hivyo uthamini umeathiri ukubwa 
fulani tu wa sehemu za vijiji hivyo. Mathalani, robo tatu ya kijiji cha 
Tindigani  ndiyo iliyokuwa imeingia uwanjani lakini bado kimebakiza eneo 



kubwa liitwalo Bonza ambako watu wengi wamehamia. Aidha, shule ya 
msingi na zahanati vya Tindigani navyo pia vitahamia Bonza. 

Ni vema kufahamisha kwamba wananchi wote waliolipwa wamehamia 
kwenye vijiji vya jirani au katika maeneo mengine ya vijiji vyao na serikali 
za vijiji jirani na uwanja wa KIA ziliamua kuwauzia maeneo mapya ya 
ukubwa wa mita 25 kwa 25 kwa bei ya shilingi 80,000/-. Hakuna wananchi 
waliobakia bila mahali pa kuishi. Wananchi hao tayari wameshajenga 
nyumba mpya za kuishi na maisha yanaendelea kwani baadhi yao 
walianza kujenga hata kabla ya kulipwa na serikali. 

Gharama hizo zilihusisha majengo, mazao, posho ya makazi, posho ya 
usumbufu, posho ya usafiri na fidia ya makaburi. Kimsingi mchanganuo 
wa malipo upo katika vipengele sita: (i) Majengo; (ii) Mazao ya kudumu; 
(iii) Posho ya makazi; (iv) Posho ya usafiri; (v) Posho ya usumbufu; (vi) 
Posho ya makaburi. Kwa ujumla wananchi hadi sasa wameshalipwa jumla 
ya shilingi 11,321,898,061.69 ambapo kwa Arumeru ni shilingi 
4,042,854,329.57 na Hai shilingi 7,279,043,732.12.  

UTEKELEZAJI WA ZOEZI LA MALIPO  

Katika utekelezaji wa zoezi la ulipaji, mwezi Novemba, 2023, Serikali 
kupitia uongozi wa mikoa ya Arusha na Kilimanjaro (ulipo uwanja huu), 
ulitoa taarifa rasmi kwa wananchi wa kaya 1,712 kupitia mikutano na 
matangazo ya umma kuhusu hatua za ulipaji na baadaye kutoa notisi 
kuwataka wananchi hao waondoke kwa hiari yao punde watakapopokea 
malipo. yao  

Mpaka kufikia tarehe 30, Aprili, 2024, jumla ya wananchi 1,666 kati ya 
1,712 walikwishalipwa malipo yao yenye thamani ya shilingi bilioni 11.2. 
Wananchi hao  wameshaondoa maendelezo waliyokuwa wamefanya juu 
ya ardhi ya KIA na kuhama kwa hiari.  

Mpaka kufikia tarehe 14 Mei, 2024, ni wananchi 46 tu ndio waliokuwa 
hawajapokea malipo yao kwa sababu tofauti tofauti zikiwemo kukosa 
akaunti za benki; kutorfautiana kwa majina yaliyo katika taarifa za malipo 
na yaliyopo benki; kukosekana kwa uthibitisho wa mirathi kwa wananchi 
wanaotakiwa kulipwa fidia; na baadhi ya wananchi kufungua mashauri ya 
madai mahakama kuu kupinga zoezi la ulipaji linaloendelea.  



TAARIFA KWA WANANCHI 

Serikali ilihakikisha kwamba wananchi wote wanafahamu kila 
kinachoendelea na kwa suala la tarehe ya kuhama baada ya malipo 
walipewa siku 21 za kisheria kufanya hivyo mnamo tarehe 10 Machi, 
2024, ikianza kuhesabiwa tarehe 11 hadi 31 Machi, 2024. Hata hivyo, 
waliongezewa siku 19 na kuwa siku 40 hadi Aprili 19, 2024, baada ya 
Makamu wa Rais kumpa maelekezo Mkuu wa Mkoa. Lakini baada ya 
hapo waliachiwa muda wa ziada hadi tarehe 7 Mei, 2024, huku wakipewa 
matangazo na hata kuwafuata mmoja mmoja wenye changamoto.  

Aidha, Kamati ya Usalama ya Wilaya nayo ilipita kwenye serikali za vijiji 
na kuhakikisha inawataarifu wananchi kwamba muda wa kuondoka sasa 
umefika. Hata hivyo, ilipofika tarehe 7 Mei, 2024, kilichofanyika ilikuwa 
kubomoa makazi ambayo wamiliki walikuwa wameshaondoka na kwa 
wale waliosahau mali zao walitafutwa na kurejeshewa. Hili lilikuwa ni 
zoezi la kuondoa mapagale na mabaki na si kuvunja makazi. 

Serikali inaendelea kutatua changamoto hizo kwa kuhakikisha nyaraka za 
uthibitisho wa mirathi; viapo vya majina na vitambulisho vya taifa 
vinapatikana kwa wananchi ambao hawakuwa navyo. Aidha, mashauri ya 
madai yaliyofunguliwa dhidi ya Serikali yameondolewa mahakamani; 
hivyo hakuna zuio la utekelezaji wa zoezi la malipo.  

Lengo la Serikali ni kuhakikisha kwamba ifikapo mwezi Juni 2024 kila 
mwananchi awe amechukua malipo yake. Ni vyema ikaeleweka wazi 
kwamba, wananchi ambao hawajachukua malipo bado wapo kwenye 
makazi yao ndani ya eneo la KIA.  

HATUA ZILIZOCHUKULIWA NA SERIKALI BAADA YA WANANCHI 
KUONDOKA NDANI YA ENEO LA UWANJA WA NDEGE 

Ili kuondoa shughuli za kibinadamu ndani ya eneo la KIA, na kuongeza 
kiwango cha ulinzi na usalama wa 6uwanja na miundombinu yake na 
kuongeza ufanisi katika uendeshaji na uendelezaji wa uwanja, Serikali 
baada ya wananchi kuondoka kwa hiari katika eneo la uwanja inafanya 
yafuatayo: 



i. Kuchonga barabara ya mzunguko (peripheral road) kuzunguka 
eneo lote la mpaka wa uwanja kwa ajili ya kuimarisha ulinzi na 
usalama;  

ii. Kuweka alama kubwa (beacons) za kudumu ambazo zinaonekana 
kwa urahisi kuzunguka uwanja kwa ajili ya kulinda mipaka;  
 
IKUMBUKWE kwamba kazi hii ilianza tarehe 17 Novemba, 2022 
ma kukamilika Desemba 2022. Jumla ya alama 186 za nguzo fupi 
za zege ziliweka katika mzingo wa km 53. Uzinduzi wa zoezi hili 
ulifanywa kwa uwazi ambapo Mkuu wa Mkoa, Mhe. Nurdin Babu, 
ndiye aliyezindua. 

iii. Kuondoa na kusafisha mapagale yaliyoachwa na wananchi 
walioondoka kwa lengo la kuweka mazingira ya uwanja katika hali 
safi na salama; 

iv. Kuanza kurejesha uoto wa asili ndani ya eneo husika; na  
v. Kuendelea kufanya mikutano ya ujirani mwema kwa lengo la 

kuelimisha jamii kuhusu ulinzi na usalama wa maeneo ya viwanja 
ndege kwa maendeleo endelevu ya taifa. 

HITIMISHO 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania chini ya uongozi 
madhubuti wa Mheshimiwa Rais, Dkt. Samia Suluhu Hassan, inapenda 
kuuhakikishia umma kuwa, itaendelea kulinda na kusimamia misingi ya 
haki za binadamu na utawala bora katika utekelezaji wa shughuli 
mbalimbali za kiserikali.  

Aidha, Serikali inatambua mchango wa jamii ya wakulima na wafugaji, 
katika  uchumi wa nchi pamoja na ushiriki wao katika kuulinda na 
kuutunza uwanja huu wa kimataifa ambao ni lango muhimu la watalii 
wanaokuja nchini mwetu. 

Serikali inatoa rai kwa wananchi wanaozunguka maeneo ya viwanja ya 
ndege vyote hapa nchini, kushiriki kikamilifu katika kutunza na kulinda 
ardhi za viwanja hivyo vya ndege ili viendelee kutoa huduma 
zinazoendana na viwango vya kitaifa na kimataifa.  Kwa wananchi ambao 
hawajachukua malipo yao, wanaombwa kushughulikia vikwazo walivyo 
navyo ili waweze kuchukua malipo yao.    

Maelezo. 


